Bài 10. Đặc trưng vật lí của âm - Giải câu 9 Trang 55 - Sách giáo khoa Vật lí 12 Support Exam24h Gửi 6 năm trước Vật lý lớp 12
Hướng dẫn giải
Theo bảng 10.1, vận tốc âm trong không khí ở 00C là v = 331 (m/s), vận tốc âm trong nước ở 150C là v' = 1500 (m/s).
Bước sóng của siêu âm trong không khí ở 00C là:
λ=fv=106331=0,331(mm)
Bước sóng của siêu âm trong nước ở 150C là:
λ=fv=1061500=1,5(mm)
Gửi 6 năm trước