Bài 10. Đặc trưng vật lí của âm - Giải câu 10 Trang 55 - Sách giáo khoa Vật lí 12 Support Exam24h Gửi 6 năm trước Vật lý lớp 12
Hướng dẫn giải
Thời gian truyền âm trong không khí:
t=vkkl=340951,25≈2,8(s)
⇒ Thời gian âm truyền trong gang là: t′=2,8−2,5=0,3(s)
Tốc độ âm truyền trong gang:
v=t′l=0,3951,25≈3170,8(m/s)
Gửi 6 năm trước