Bài 12. Đại cương về dòng điện xoay chiều - Giải câu 2 Trang 62 - Sách giáo khoa Vật lí 12 Support Exam24h Gửi 6 năm trước Vật lý lớp 12
Hướng dẫn giải
a) Cường độ dòng điện cực đại: I0=5(A)
Tần số góc của dòng điện: ω=100π(rad/s)
Chu kì của dòng điện: T=ω2π=100π2π=0,02(s)
Tần số của dòng điện: f=T1=0,021=50(Hz)
Pha ban đầu của dòng điện: φ=4π(rad).
b) Cường độ dòng điện cực đại: I0=22(A)
Tần số góc của dòng điện: ω=100π(rad/s)
Chu kì của dòng điện: T=ω2π=100π2π=0,02(s)
Tần số của dòng điện: f=T1=0,021=50(Hz)
Pha ban đầu của dòng điện: φ=−3π(rad/s).
c) Ta có: i=−52cos(100πt)=52cos(100πt±π)
Cường độ dòng điện cực đại: I0=52(A)
Tần số góc của dòng điện: ω=100π(rad/s)
Chu kì của dòng điện: T=ω2π=100π2π=0,02(s)
Tần số của dòng điện: f=T1=0,021=50(Hz)
Pha ban đầu của dòng điện: φ=±π(rad).
Gửi 6 năm trước